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DIBAJI

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Dodoma (DUWASA) 
inapenda kuwasilisha Mkataba wa Huduma kwa Mteja ambao ni mkataba 
wa kiuhusiano kati ya DUWASA na wadau wake katika huduma zinazotolewa 
na DUWASA. Mkataba huu unaainisha huduma zinazotolewa na viwango 
vyake ambavyo wadau wanastahili kuzipata.

Mkataba huu  ni  njia  mojawapo  ambayo  DUWASA  inawajibika moja kwa moja 
katika kuhudumia wateja wake na umeandaliwa kwa kuzingatia muongozo 
uliotolewa na ofisi ya Rais yenye dhamana ya Utumishi wa Umma ambao 
ulizitaka taasisi zote za umma kuwa na Mikataba ya Huduma kwa Wateja 
ili huduma zitolewazo ziwe bora zaidi. Katika mikataba yetu iliyotangulia, 
tuliahidi kuwa tutaendelea kuiboresha mikataba hiyo kulingana na mahitaji 
ya utoaji wa huduma yanayozingatia mabadiliko ya kisheria, kisera, kiuchumi 
na kijamii, mabadiliko ya kiteknolojia na kadhalika. Tumejifunza mengi hasa 
kutokana na changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa ahadi zetu kwa 
wadau kwa kutumia mifumo iliyopo, maoni toka kwa wadau wetu na hata 
malalamiko yaliyojitokeza kwa namna mbalimbali. Ujumla wa yote hayo 
umetufanya tujitazame upya na hivyo kuona umuhimu wa kuwa na Mkataba 
unaozingatia yote niliyoeleza hapo juu.
 

Mhandisi David T. Pallangyo

MKURUGENZI MTENDAJI

29 Agosti, 2017
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1.0 DUWASA

 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Dodoma (DUWASA) 
ilianzishwa mwezi Julai, 1998 kwa mujibu wa kifungu 3(1) cha sheria 
Na. 8 ya mwaka 1997 kama ilivyofanyiwa mabadiliko na sheria Na. 12 
ya mwaka 2009 ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira.

 Mamlaka ilianzishwa kwa misingi ya kutoa huduma ya majisafi na 
uondoaji majitaka kibiashara katika misingi endelevu msisitizo ukiwa 
ni:
- Kudhibiti matumizi ya maji kwa kufunga dira (mita).
- Uhamasishaji wa wateja kutumia maji kwa uangalifu ili huduma 

iwafikie wakazi wengi zaidi.

 DUWASA ina Bodi ya Wakurugenzi walioteuliwa na Mhe. Waziri 
mwenye dhamana ya Sekta ya Maji kwa ushauri wa Serikali ya Mkoa 
yenye Wajumbe wanaowakilisha makundi mbalimbali ya katika jamii.

1.1 Dira ya DUWASA
 Kuwa Mamlaka yenye ufanisi wa hali ya juu katika utoaji wa huduma 

ya majisafi na salama na usafi wa mazingira katika hali endelevu.

1.2 Dhamira ya DUWASA

 Utoaji wa huduma ya majisafi, salama na ya uhakika na usafi wa 
mazingira kwa wateja wa Mamlaka za waliopo mjini Dodoma kwa 
ufanisi wa hali ya juu, kuwa na watumishi wenye shauku, bidii ya 
kazi na wanaojituma, kutumia teknolojia sahihi inayokubaliana na 
mazingira na kuendelea kujibidiisha zaidi ili kuongeza ufanisi na tija.

 Kazi na Majukumu ya DUWASA kwa mujibu wa sheria namba 12 ya 
Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2009, kifungu cha 
20(a-l) ni kama ifuatavyo:

 Kusambaza huduma ya maji kwa mujibu wa sheria namba 12 ya 
Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2009 au sheria 
yoyoyte inayohusiana na menejimenti ya rasilimali maji, ubora wa 
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maji na mazingira.
a) Kuendelea kusambaza huduma ya maji kwa matumizi 

yaliyoainishwa kisheria na kuhakikisha kuwa maji yanatibiwa 
na kukidhi ubora na viwango kama itakavyoainishwa kuwa 
mujibu wa sheria na taratibu.

b) Kuendeleza miundombinu ya majisafi na majitaka kwa mujibu 
wa sheria na taratibu za maji.

c) Kuhifadhi na kuendeleza vyanzo vya maji.
d) Kuishauri Serikali juu ya miundo ya sera, miongozo na sheria 

kuhusiana na huduma ya maji.
e) Kupanga na kutekeleza miradi mipya ya majisafi na majitaka.
f) Kuelimisha na kuipatia taarifa jamii  kuhusiana  na  usalama  

wa maji, uhifadhi wa maji, usafi wa mazingira na mengine 
yanayohusiana na hayo.

g) Kushirikiana na Serikali za mitaa kwenye masuala yanayohusu 
huduma ya majisafi na usafi wa mazingira na upanuzi wa 
mitandao ya maji kwa maeneo yanayoendelezwa.

h) Kukusanya ada na tozo za huduma ya maji ikiwa ni pamoja na 
ada za udhibiti wa huduma za majisafi na majitaka zinazotolewa 
na DUWASA.

i) Kupendekeza viwango vya malipo ya huduma ya maji kwa 
EWURA.

j) Kuweka vistawishi ili kurahisisha matumizi ya huduma ya 
majisafi na uondoshaji wa majitaka kwa wananchi.

k) Kuingia mikataba au makubaliano ambayo Bodi ya Wakurugenzi 
imejiridhisha kuwa ni ya manufaa kwa Mamlaka na kuiidhinisha 
kwa mujibu wa sheria.

1.3 Desturi zetu za Msingi za utoaji Huduma (Core Values) Katika utoaji 
huduma kwa wananchi wake, DUWASA inazingatia desturi za msingi za 
utoaji huduma ambazo ni:
a) Uwajibikaji: Kuwa wawajibikaji katika kazi kwa kujali matokeo 

ya kazi.
b) Ubunifu: Kuwa wabunifu na kujituma kiutendaji.
c) Uchangiaji wa Maendeleo ya Jamii: Kuchangia maendeleo ya 

jamii kwa namna mbalimbali.
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d) Kuwajengea Uwezo Wafanyakazi: Kuwawezesha wafanyakazi 
kwa njia ya mafunzo na vitendea kazi ili kutoa huduma bora 
zaidi kwa wateja.

e) Uadilifu: Kutenda kwa usahihi na kuwa wakweli kwa wateja.
f) Usalama: Kujali usalama wa wafanyakazi na wateja wakati 

wote wa kazi.
g) Ushirikishaji: Kufanya kazi katika timu moja miongoni mwa 

wafanyakazi na baina ya wafanyakazi na wadau wake wote.
h) Huduma Bora: Kutoa huduma bora na ya uhakika kwa wateja 

na kuhakikisha wanaridhika na huduma wakati wote.

1.4 Madhumuni ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja
 Malengo ya Mkataba huu ni kuweka kwa uwazi huduma zetu na 

viwango vyetu vya utoaji huduma ambavyo wateja wetu wanaweza 
kuvitarajia. Aidha kuwataarifu wateja na wadau wetu juu ya huduma 
tunazotoa, viwango vya huduma na jinsi zinavyotolewa. Mkataba 
huu unaainisha dhamira yetu ya kukidhi matarajio ya wateja wetu na 
kuelezea wajibu wa wateja ili kutuwezesha kutoa huduma bora zaidi. 
Vilevile, mkataba huu wa huduma kwa wateja, unatoa utaratibu wa 
kupata mrejesho.

 Ni mategemeo ya DUWASA kuwa Mkataba huu uwe kiungo rahisishi cha 
uhusiano wetu na wale tunaowahudumia. Aidha ni matarajio yetu 
kuwa wadau wetu wataendelea kuutumia kikamilifu na kutupatia 
mrejesho kama ilivyokuwa wakati wa kutekeleza mikataba iliyopita ili 
kuweka hai Mkataba wetu na kuwa kichocheo cha kuboresha utendaji 
wetu.

1.5 Wateja Wetu
 Ofisi yetu inahudumia wateja tofauti kama ifuatavyo:

a) Wateja wa Majumbani.

b) Wateja wa Taasisi.
c) Wateja wa Biashara.
d) Wateja wa Magati.
e) Wateja wa Boza.
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1.6 Huduma Zetu
 Huduma zitolewazo ni usambazaji wa majisafi na uondoaji majitaka kwa 

wakazi waliopo Dodoma Mjini. Tunaamini Mkataba huu utawasaidia 
wateja wetu kudai haki zao na pia umeweka wazi utaratibu wa jinsi ya 
kutoa na kutufikishia malalamiko na maoni yao.

2.0 HAKI NA WAJIBU WA WATEJA
 Tumelenga kutoa ahadi za viwango vya huduma ambavyo tuna imani 

wateja wetu wanayo haki ya kuvitarajia kutoka kwetu. Pamoja na 
wateja wetu kuwa na haki ya kupata huduma kwa kiwango cha juu pia 
tunaamini wateja wetu wana haki kama zinavyoainishwa hapa chini.

2.1 Haki za Wateja:
a) Kuunganishiwa huduma ya majisafi baada ya kukamilisha 

taratibu zote za maunganisho mapya ya majisafi ndani ya siku 
saba za kazi.

b) Kuunganishiwa huduma ya majitaka baada ya kukamilisha 
taratibu zote za maunganisho mapya ya majitaka ndani ya siku 
saba za kazi.

c) Kurejeshewa huduma ya maji katika muda wa saa 24 baada ya 
kulipia ankara yake yote na ada ya kurejesha maji ili mradi iwe 
katika muda wa kazi.

d) Kuungiwa majisafi na majitaka ndani ya siku saba za kazi baada 
ya kutimiza masharti yote ya uteja.

e) Katika muda wa siku 30 kukarabatiwa/kubadilishiwa mita ya 
maji baada ya taarifa kutolewa.

f) Kusomewa dira ya maji tarehe 10 hadi 20 ya kila mwezi ili 
kuandaa ankara. Utumaji wa ankara ni tarehe 25-30 ya kila 
mwezi.

g) Kurejeshewa huduma ya maji katika muda usiozidi saa 24 
baada ya kutolewa taarifa na kubainika yalisitishwa bila kufuata 
utaratibu.

h) Kupitia na kukata rufaa kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa.
i) Kutuma malalamiko.
j) Kutunziwa siri katika masuala yao ya uteja.
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k) Kuona taarifa zinazowahusu kwa kufuata taratibu zilizopo.
l) Kushauri njia bora ya kuongeza ufanisi
m) Kusikilizwa na kupatiwa huduma kwa kadri ya taratibu 

zilizowekwa.
n) Kukamilishiwa uchunguzi wa malalamiko ya wateja na kumjibu 

mteja ndani ya siku 5 za kazi tangu tarehe ya kupata malalamiko 
husika.

o) Majitaka kutoka kwenye mtandao wa DUWASA kutotiririka 
kwenye eneo la mteja.

p) Majitaka kutoka kwenye mfumo wa DUWASA kutorudi ndani ya 
nyumba ya mteja.

q) Kupatiwa huduma kwa njia ya weledi na unyenyekevu.
r) Kupewa taarifa muhimu na sahihi kwa wakati.
s) Kushiriki na kutoa maoni wakati wa michakato ya kupeana 

ushauri.
t) Baada ya maombi kwa DUWASA, na kwa gharama ya mteja, 

kubadilishiwa bomba la maji (service line).
u) Kufanyiwa matengenezo ya mtandao wa maji unaovuja.
v) Kwa gharama ya mteja, DUWASA itafanya matengenezo ya 

bomba la maji la mteja ambalo linavuja na limeharibiwa na 
mteja.

w) Kupata huduma ya maji na iwapo kunatokea dharura ya kukosa 
huduma ya maji kwa zaidi ya saa kumi na mbili, kupatiwa taarifa 
za makatizo ya huduma.

x) Mteja ana haki ya kupatiwa taarifa za akaunti yake ya uteja 
mara moja kwa mwaka.

y) Kuelimishwa na kueleweshwa juu ya masuala mbalimbali ya 
DUWASA ikiwa ni pamoja na namna ya kusoma mita, gharama 
za huduma na bei za maji.

2.2 Wajibu wa Wateja:

a. Mteja atatakiwa kulipa ankara yake ndani ya siku 30 kwa njia 
mbalimbali za mfumo wa Kielektroniki wa Malipo wa Serikali 
(GePG) vinginevyo huduma itasitishwa.

b. Kutoa ushirikiano kwa watumishi wanaowahudumia.
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c. Kutoshawishi watumishi ili mteja ahudumiwe kwa upendeleo.
d. Kuhudhuria mikutano au miadi kwa wakati uliopangwa.
e. Kutoa taarifa sahihi zinazotakiwa kwa usahihi na kwa wakati 

unaotakiwa.
f. Kuzingatia taratibu za kisheria huduma zozote wanazostahili 

kupatiwa.
g. Kuwapokea wafanyakazi kwa heshima na unyenyekevu.
h. Kutoa kwa wakati taarifa kamili na sahihi kwa kuzingatia aina ya 

huduma wanayohitaji kutoka Mamlaka.
i. Kuheshimu amri na maelekezo ya DUWASA.
j. Kutotoa hongo, upendeleeo au ushawishi kwa wafanyakazi 

wetu.
k. Kutoa mrejesho juu ya huduma za Mamlaka pale ambapo 

matarajio yanakuwa hayajakidhiwa kwa muda mwafaka bila 
uoga wala kisasi.

l. Kuhakikisha mabomba ya maji kwenye eneo lake na hata 
maeneo mengine hayavuji.

m. Kutoa taarifa kwa Mamlaka juu ya vitendo vyovyote 
vinavyohatarisha usafi na usalama wa maji.

n. Kuzuia wizi, uharibifu na michepusho ya mita.
o. Kutoa taarifa kwa Mamlaka juu ya mtumishi yeyote 

anayeendekeza vitendo vya rushwa.
p. Wakati wote mteja atahakikisha usalama wa mita ya maji 

ambayo imefungwa kwenye mtandao unaoelekea kwa mteja 
au eneo la mteja.

3.0 HAKI NA WAJIBU WA DUWASA:

Wakati wote wa utekelezaji wa majukumu yake ya kila siku ya 
kutoa huduma kwa wananchi/wadau, DUWASA itakuwa na haki 
na wajibu kama kama ifuatavyo:

 3.1 Haki za DUWASA:
a) Kutobughudhiwa mtumishi wake na mteja au chombo kingine 

wakati wa kutimiza wajibu wake.
b) Kushtaki au kushtakiwa pale ambapo haki haikutendeka.
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c) Kulipwa malipo halali kutokana na huduma iliyotolewa kwa 
Mteja.

d) Kusitisha huduma ya majisafi kwa mteja asiyetimiza wajibu 
wake au taratibu zilizowekwa mfano kutolipia, kuchepusha 
maji au kuharibu mita ya maji.

e) Kuweka na kusoma dira ya maji kwa mteja wake yaani tarehe 10 
hadi 20 ya kila mwezi ili kuandaa ankara. Utumaji wa ankara ni 
tarehe 25-30 ya kila mwezi.

f) Kufanya mabadiliko ya kiutendaji na kiuendeshaji wakati 
wowote kwa mujibu wa sheria kadri itakavyohitajika.

g) Kuzuia majitaka kuingia katika mfumo wa mabomba ya majitaka 
kama hayakukidhi viwango.

h) Wakati wote, kuweza kukagua mtandao wa maji kwenye eneo 
la mteja.

i) Kupata taarifa kutoka kwa wateja juu ya hali yoyote isiyo ya 
kawaida bomba, kwa mteja ili irekebishwe.

3.2 Wajibu wa DUWASA:
a) Kuhakikisha wateja wake wanapata majisafi, salama na ya 

uhakika siku zote.
b) Kuhakikisha kuwa uondoshaji wa majitaka kwa wateja wake 

unafanyika katika hali ya usalama.
c) Kuajiri watumishi waadilifu, wazalendo na wenye sifa.
d) Kukusanya maduhuli yanayotokana na mauzo ya majisafi, 

huduma za majitaka na ada mbalimbali zinazotokana na 
huduma hizo.

e) Kutosababisha usumbufu kwa mteja.
f) Kwa kushirikiana na wadau wengine, kusimamia utunzaji wa 

mazingira kwenye vyanzo vya maji.
g) Kutoa huduma bora kwa wakati na kwa weledi mkubwa.
h) Kutoa taarifa muhimu kwa usahihi na ukweli;
i) Kufanya uchunguzi kwa wakati juu ya malalalamiko 

yanayowasilishwa kwa Mamlaka na pale panapotakiwa kutoa 
mrejesho baada ya kumalizika kwa uchunguzi.

j) Kuhudumia wateja wetu kwa unyenyekevu, nidhamu na kwa 
haki bila ya upendeleo.
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k) Kufuata sheria wakati wa kutekeleza wajibu wetu;
l) Kuheshimu maoni, mawazo na kushirikiana na wateja wetu.
m) Kuwa na mipango ya maendeleo ya huduma ya maji, ramani za 

mitandao ya mabomba kwa ajili ya kumhudumia vizuri mteja.
n) Kuhakikisha kuwa Mkataba wa Huduma kwa Mteja unafahamika 

kwa wateja na unatekelezwa kikamilifu.
o) Kuwa na ushirikiano wa karibu wa viongozi wa Serikali za Mitaa 

katika kuwahudumia wananchi.
p) Mkataba wa Huduma kwa Mteja utatumika kama njia 

mojawapo ya tathmini ya utendaji kazi wa watumishi.

4.0 VIWANGO VYA HUDUMA ZETU
Eneo hili linaainisha viwango muhimu vya huduma ambavyo wateja 
wetu wanatarajia kutoka DUWASA, Viwango hivi vinaonesha ni jinsi 
gani tutatoa huduma na kushirikiana na wateja wetu, ubora wa 
huduma na muda unaotakiwa kama ifuatavyo:

4.1 Ubora wa maji 
DUWASA itahakikisha kwamba maji yanayosambazwa kwa wateja 
wake yanakidhi viwango vya ubora wa maji kwa matumizi ya 
binadamu kwa kuzingatia vigezo na taratibu zifuatazo:

 4.1.1 Kufanya uchunguzi wa Kimaabara

DUWASA itachukua sampuli za maji katika chanzo cha maji 
na katika vituo vya usambazaji kwa kuzingatia miongozo 
ya ubora wa maji (Water Quality Monitoring Guidelines) 
na kuzifanyia uchunguzi wa kimaabara kuona kama hizo 
sampuli zinakidhi viwango vya ubora wa maji kwa matumizi 
ya binadamu vinavyokubaliwa na Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS), Shirika la Afya Duniani (WHO), Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA) na mashirika mengine 
yanayosimamia ubora wa maji nchini.
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 4.1.2 Kuzingatia mgandamizo sahihi wa maji kwenye mabomba
DUWASA itahakikisha kuna mgandamizo mzuri wa maji kwenye 
bomba linalowawezesha wateja kupata maji ya kutosha; na 
kiwango cha juu cha mgandamizo wa maji hakitazidi“bars 2” 
ili kuwezesha maji yawafikie wateja wengi zaid ikwa ubora 
uleule na kuzuia madhara au uharibifu wa vifaa vya mabomba 
ya wateja kutokana na kuongezeka kwa mgandamizo (water 
pressure) na hivyo kusababisha uvujaji na upotevu wa maji.

4.2 Ubora na uondoshaji wa majitaka 
DUWASAitahakikisha viwango vya majitaka yanayokusanywa vinakidhi 
ubora unaotakiwa kwa mujibu wa Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 
na kwa mujibu wa matakwa ya EWURA. Pia baada ya kupokea taarifa 
juu ya uvujaji na utitirishaji wa majitaka toka kwenye miundombinu   
ya majitaka iliyopasuka, DUWASA itadhibiti hali hiyo mara moja kwa 
kuzingatia matakwa ya Kanuni za Ubora wa Huduma ya Usambazaji 
Majisafi na Usafi wa Mazingira za mwaka 2014.

4.3 Dira za maji
DUWASA itahakikisha wateja wake wote wanafungiwa dira za maji 
zinazofanyakazi vizuri. Endapo kutakuwa na haja ya kubadilisha dira 
ya mteja kutokana na ubovu, dira kutofanyakazi vizuri n.k, mteja 
atataarifiwa azma hiyo au mteja ataitaarifu DUWASA ambapo dira 
ya maji itarekebishwa au kubadilishwa ndani ya siku 30 za kazi tangu 
kupokea taarifa ya ubovu.

4.4 Uhakika wa huduma ya maji na taarifa kwa wateja
DUWASA itajitahidi kutoa huduma ya maji kwa uhakika na endapo 
kutajitokeza dharula au tatizo la ukosefu wa huduma ya maji, utaratibu 
wa kuwataarifu wateja utapangwa kwa lengo la kuwawezesha wateja 
kujipanga mapema kuweka maji ya akiba. Taarifa zifuatazo zitatolewa 
na DUWASA:

4.4.1 Taarifa kuhusiana na kazi za matengenezo ya miundombinu 
ya maji
DUWASA itawataarifu wateja wake juu ya katizo la huduma 
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ya maji linalotokana na kupangwa kwa matengenezo ya 
miundombinu ya maji kwa utaratibu ufuatao:
a) Angalau ndani ya saa 24 kabla ya kutekeleza katizo la 

huduma ya maji endapo katizo hili ni la muda mrefu 
au litachukua zaidi ya muda wa saa 12 bila huduma 
ya maji.

b) Angalau ndani ya saa 12 kabla ya kutekeleza katizo la 
huduma ya maji endapo katizo hili ni la muda mfupi 
au litachukua kati ya muda wa saa 1 hadi saa 5 bila 
huduma ya maji.

c) Wateja wataendelea kufahamishwa kwa kuombwa 
radhi endapo DUWASA haitaweza kukamilisha 
matengenezo zaidi ya muda uliotajwa kwenye 
kipengele (a) na (b) hapo juu.

d) DUWASA itahakikisha wateja ambao ni walengwa 
watakaoathirika na taarifa juu ya katizo lililobainishwa 
katika kipengele cha (a) hapo juu wanataarifiwa 
kikamilifu.

DUWASA itawataarifu wateja juu ya katizo la huduma ya 
maji kwa kuzingatia muda uliotajwa kwa lengo la kuwapa 
fursa wateja waweze kuchota na kuhifadhi maji ya kutosha 
ikiwa ni akiba ya matumizi katika kipindi cha matengenezo ya 
miundombinu husika.

4.4.2 Taarifa kuhusiana na mitambo ya maji kukosa umeme
Kwa katizo la maji ambalo halikupangwa na ambalo litaathiri 
sehemu kubwa (ikiwemo kuzimika kwa gridi ya Taifa) DUWASA 
itaujulisha umma/wateja wake sababu za katizo. Wateja wana 
wajibu wa kutambua kwamba DUWASA inategemea huduma 
ya umeme kwa asilimia 100 kuiwezesha kusambaza huduma ya 
maji katika maeneo mbalimbali ya mji wa Dodoma, na endapo 
kutajitokeza kukatika katika kwa umeme ghafla au kiwango cha 
umeme kupungua kiasi cha kutoweza kuendesha mitambo ya 
kusambaza maji, suala hili litakuwa nje ya uwezo wa DUWASA 
na linaweza kuathiri upatikanaji wa huduma ya maji katika 
maeneo mbalimbali ya mji.
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4.4.3  Taarifa kuhusiana na dharula ya kupasuka kwa bomba kuu la 
maji
Endapo bomba kuu la maji litapasuka kwa dharula au endapo 
kuna dharura yoyote ya mabomba kupasuka na maji kumwagika, 
DUWASA itawataarifu wateja wake juu ya katizo la huduma ya 
maji linalotokana na dharula hii ndani ya muda wa saa mbili 
(2) baada tu ya kudhibiti tatizo   kwa kufunga maji yasiendelee 
kumwagika. Vinginevyo maeneo nyeti yatakayoathirika kama 
vile hospitali, Ikulu, shule, chuo, magereza n.k. DUWASA itaona 
namna ya kuyafikishia huduma ya maji kupitia utaratibu wa 
dharula wa magari ya majisafi (kama yapo na yanatosheleza 
kwa huduma hiyo).

4.4.4  Njia itakayotumika kutoa taarifa kwa wateja
DUWASA itachagua njia muafaka ya kufanya mawasiliano kwa 
wateja wake kwa kuwapatia taarifa husika kwa kutumia taratibu 
au mojawapo ya taratibu zifuatazo:

a) Kuwataarifu wateja kupitia huduma ya ujumbe mfupi 
wa simu ijulikanayo kwa jina la “SMS-taarifa” ambayo 
itatumika kuwajulisha wateja juu ya taarifa au matukio 
mbalimbali ya tatizo la ukosefu wa maji kutokana na 
matengenezo ya miundombinu ya maji, dharula ya 
kupasuka kwa bomba kuu la maji, ukosefu wa umeme 
kwenye mitambo ya kusukuma maji, n.k.

b) Kuwataarifu wateja kwa kutumia gari la matangazo ya 
kipaza sauti

c) Kuwataarifu wateja kwa kutumia vyombo vya habari.

5.0  MREJESHO WA UTOAJI WA HUDUMA
DUWASA inatarajia kupata mrejesho toka kwa wateja wake kwa lengo 
la kuboresha utoaji wa huduma zake. Njia zifuatazo zitatumika kupata 
mrejesho wa utoaji huduma toka kwa wateja:

5.1 Maoni
Mteja ana uhuru wa kutoa maoni yake kwa lengo la kuishauri 
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DUWASA ili iweze kuboresha zaidi utendaji wa kazi zake katika 
utoaji wa huduma mbalimbali kwa wateja ili kuleta ustawi 
katika utendaji wa kazi zake. Maoni yanaweza kuwasilishwa kwa 
Mkurugezi Mtendaji wa DUWASA kwa njia ya kuandika barua na 
kuituma kupitia Posta, kutuma baruapepe, kupiga simu, nukushi 
au kwa njia yoyote inayofaa.

5.2 Pongezi
Mteja anaporidhika na kufurahia huduma zitolewazo na DUWASA 
anaweza kuwasilisha pongezi zake kwa Mkurugezi Mtendaji wa 
DUWASA kwa njia ya kuandika barua na kuituma kupitia Posta, 
kutuma baruapepe, kupigasimu, nukushi au kwa njia yoyote 
inayofaa ikiwa ni ishara ya kutambua utoaji wa huduma za 
kuridhisha kwa wateja ili DUWASA iweze kuendeleza jitihada 
za kuwahudumia vizuri wateja wake kupitia utoaji wa huduma 
bora kwa wateja. Aidha, DUWASA itawapongeza wateja wazuri 
na watoa taarifa kuhusu masuala ya DUWASA.

5.3 Malalamiko
Mteja anaruhusiwa kutoa malalamiko yake dhidi ya DUWASA 
ikiwa hakutendewa haki, hakuridhishwa na huduma zitolewazo 
na DUWASA au hakuridhishwa na utendaji wa DUWASA katika 
huduma zake na pia kupitia malalamiko, mteja anaweza kuhoji 
jambo lolote la kiutendaji kwa lengo la kupata ufafanuzi zaidi, 
suluhisho au ufumbuzi. Hivyo utaratibu ufuatao utatumiwa na 
mteja katika kutoa malalamiko yake:
a) Mteja atawasilisha malalamiko yake kwa kujitokeza 

binafsi, kwa simu na kwa maandishi au kwa kujaza fomu 
maalum za malalamiko zinazopatikana katika ofisi ya 
huduma kwa wateja.

b) Malalamiko yanaweza kupokelewa kwa njia ya dawati 
la malalamiko ya wateja au kwa njia ya masanduku ya 
maoni ya wateja.

c) Malalamiko ya mteja yanaweza kupokelewa ndani ya 
ofisi au yanaweza kupokelewa na mtumishi yeyote wa 
DUWASA ndani au nje ya ofisi, ambaye atayawasilisha 
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ofisini kwa ajili ya uratibu wa kuyapatia ufumbuzi kwa 
wakati muafaka.

d) Malalamiko ya mteja yatakayowasilishwa kwa maandishi 
yatajibiwa kwa maandishi.

e) Malalamiko mengine yasiyokuwa kwa maandishi 
yatasajiliwa kwa kujaza fomu maalum, kuyaratibu 
kwenye daftari la kupokea malalamiko ya wateja, 
kufuatiliwa, kushughulikiwa na kuyapatia ufumbuzi kwa 
wakati muafaka.

f) Malalamiko yatapokelewa kwenye fomu maalum na 
kusajiliwa kwa kuzingatia taarifa za mteja kama ifuatavyo:
i. Jina la mteja
ii. Namba ya akaunti
iii. Eneo na namba ya simu ya mteja
iv. Hoja au msingi wa lalamiko
v. Mtumishi atakayeshughulikia lalamiko
vi. Hatua za ufumbuzi zitakazochukuliwa
vii. Muda wa kukamilisha ufumbuzi
viii. Majibu/ufumbuzi kwa mlalamikaji
ix. Taarifa nyingine yoyote inayomhusu mteja ambayo 

itaisaidia DUWASA kuwa na kumbukumbu sahihi 
za mteja.
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7.0 UFUATILIAJI WA MALALAMIKO

Tutajitahidi wakati wote kurekebisha masuala yote haraka na kwa uhakika 
na tutajifunza kutokana na malalamiko. Aidha tuna utaratibu ulio wazi wa 
kushughulikia malalamiko ulio rahisi kutumiwa.

Mteja anapofika katika ofisi za Huduma kwa Wateja Ofisi Kuu kuulizia au 
kufuatilia malalamiko yake atakutana na mojawapo ya watumishi wafuatao 
ambao watatoa majibu au ufafanuzi wa maelezo kuhusiana na malalamiko 
ya mteja:
a) Afisa wa Huduma kwaWateja
b) Afisa Mauzo ya Maji au Mkuu wa Sehemu ya Huduma kwa Wateja.

Aidha mteja hauzuiliwi kuwasilisha malalamiko yake kwa uongozi wa juu 
wa DUWASA (Mkurugenzi Mtendaji au wasaidizi wake) ulioko Ofisi Kuu 
ya DUWASA endapo hataridhika au ataona hapati ushirikiano au majibu 
au ufumbuzi wa kuridhisha kutoka kwa Afisa Huduma kwa Wateja, Afisa 
Mauzo ya Maji au Mkuu wa Sehemu ya Huduma kwa
Wateja.

7.1 Kushughulikia malalamiko:
Inapotokea mteja wetu hakuridhika na jinsi malalamiko yake 
yalivyoshughulikiwa yuko huru kukata rufaa kwa vyombo nje ya 
Mamlaka. Vyombo hivyo ni pamoja na:

NA. JINA ANUANI NA SIMU

i. Sekretarieti ya Maadili 
na Viongozi wa Umma,

S.L.P. 13341,
DAR ES SALAAM
Simu + 255 22-211810/11213 
DAR ES SALAAM.
S.L.P. 1887, DODOMA
Simu + 255 26 - 232059
Barua Pepe: dodoma@
ethicssecretariet. go.tz
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ii. Mamlaka ya Rufaa ya 
Manunuzi ya
Umma

S.L.P. 9310,
DAR ES SALAAM 
Simu: 255 22 - 2120451
Barua Pepe: info@ppaa.go.tz

iii. Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora

S.L.P. 2643,
DAR ES SALAAM
Barua Pepe:chragg@chragg.go.tz 
Simu: 255 22 - 2135747/8

iv. Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU)

S.L.P. 2543,
DAR ES SALAAM
Barua Pepe: dgeneral@pccb.go.tz 
Simu: 255 22 - 2150043-6
S.L.P. 1175, DODOMA
Barua Pepe: pccb.go.tz
Simu: 255 26 – 2322003/2322696

v. Baraza la Rufani la 
Ushindani

S.L.P. 79650,
DAR ES SALAAM 
Simu: 255 22 - 2461173
Barua Pepe: info@fct.or.tz

vi. Tume ya Utumishi wa 
Umma

S.L.P. 2483,
DAR ES SALAAM 
Simu: 255 22 -2118531-4

vii. Idara ya Mahakama 
Tanzania

viii. Jeshi la Polisi
ix. Wizara ya Maji

na Umwagiliaji
S.L.P. 956,
DODOMA.

x. Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma ya Nishati 
na Maji (EWURA)

S.L.P. 2857,
DODOMA.
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7.2  Anuani Zetu na Muda wa Kazi:

Anuani
Mkurugenzi Mtendaji,
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Dodoma,
Barabara ya Mkapa, S.L.P. 431,
Simu: 255-026-2324245/2321179
Faksi: 255-026-2320060
Simu ya Bure: 0800110078
DODOMA.
E-mail: md@duwasa.go.tz, info@duwasa.go.tz
Webstie: www.duwasa.go.tz

7.3  Saa za Kazi:
Muda wa kazi:

a) Jumatatu hadi Ijumaa: Kuanzia saa 01:30 asubuhi hadi saa 
10:30 jioni

b) Saa 07:00 mchana hadi saa 08:00 mchana, mapumziko ya 
chakula cha mchana

c) Saa 08:00 mchana hadi saa 10:30 jioni.
d) Jumamosi kuanzia saa 02:00 asubuhi hadi saa 06:00 mchana.
e) Muda wowote iwapo patatokea dharula.

Ofisi zetu zitafungwa Jumapili na siku za mapumziko/sikukuu.
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8.0 MAPITIO NA TAARIFA

Ili kuhakikisha mkataba huu unakuwa na maana kwa wateja na wadau 
wetu, tutaupitia kila baada ya miaka mitatu  au wakati wowote 
itakapohitajika kwa kuzingatia yafuatayo:
a) Mrejesho kutoka kwa wateja na wadau wetu;
b) Mabadiliko katika Mpango Mkakati wetu;
c) Mabadiliko katika utaratibu wa utoaji huduma zetu;
d) Mabadiliko katika sheria zinazosimamia sekta ya maji;
e) Tathmini ya utendaji dhidi ya viwango vya huduma zetu; na
f) Mabadiliko katika wasifu, mahitaji na vipaumbele vya wateja wetu.

Kwa vipindi maalum tutakaribisha upande wa tatu ili kupitia utendaji wetu 
dhidi ya viwango vilivyotajwa katika mkataba wa Huduma kwa Mteja.

Mkurugenzi Mtendaji,
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Dodoma, Barabara ya 
Mkapa, S.L.P. 431,
Simu: 255-026-2324245/2321179 | Faksi: 255-026-2320060, DODOMA.
Simu ya Bure: 0800110078.
E-mail: md@duwasa.go.tz | Website: www.duwasa.go.tz
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Mkurugenzi Mtendaji,
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Dodoma, Barabara ya Mkapa, 
S.L.P. 431,
Simu: 255-026-2324245/2321179 | Faksi: 255-026-2320060, DODOMA.
Simu ya Bure: 0800110078.
E-mail: md@duwasa.go.tz | Website: www.duwasa.go.tz


